ಇಂದು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್, ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದೊಂದಿಗೆ ಮಲಬಾರ್ ನೌಕಾ ಯುದ್ಧದ 2 ನೇ ಹಂತ ಮಲಬಾರ್ ಯುದ್ಧ ಅಭ್ಯಾಸ

0

ಅರೇಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಮಲಬಾರ್ ನೌಕಾ ಜಂಟಿ ಯುದ್ಧ ವ್ಯಾಯಾಮದ 2 ನೇ ಹಂತವು ಇಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ.

ಭಾರತ, ಯುಎಸ್ಎ, ಜಪಾನ್ ಮೂರು ದೇಶಗಳು ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಬಂಗಾಳಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅರೇಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ‘ಮಲಬಾರ್’ ಜಂಟಿ ನೌಕಾ ಯುದ್ಧ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತವೆ. ಮೊದಲ ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ ನೌಕಾಪಡೆ 1992 ರಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದಲ್ಲಿ ಜಂಟಿ ‘ಮಲಬಾರ್’ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ನಡೆಸಿತು.

ತರುವಾಯ, 2015 ರಲ್ಲಿ, ಜಪಾನ್ ಈ ಜಂಟಿ ನೌಕಾ ವ್ಯಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ಶಾಶ್ವತ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಾದರು. ಅಂದಿನಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 3 ದೇಶಗಳು ಜಂಟಿ ನೌಕಾ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ. ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ನಡೆಯುವ ಜಂಟಿ ವ್ಯಾಯಾಮ 2018 ರಲ್ಲಿ ಫಿಲಿಪೈನ್ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಇದು 2019 ರಲ್ಲಿ ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿತು.

ಈ ವರ್ಷದ ವ್ಯಾಯಾಮದಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಕೂಡ ಭಾಗವಹಿಸಿತು. ಇದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ, ಈ 4 ದೇಶಗಳು ಕ್ವಾಡ್ ಎಂಬ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿದವು.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಲಬಾರ್ ನೌಕಾ ಜಂಟಿ ಯುದ್ಧದ ವ್ಯಾಯಾಮ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಬಂಗಾಳಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಯುದ್ಧ ಆಟಗಳ 2 ನೇ ಹಂತವು ಇಂದು ಅರೇಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ. ಭಾರತ, ಜಪಾನ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ನೌಕಾ ಯುದ್ಧನೌಕೆಗಳು ಇದರಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲಿವೆ.

ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ 44,500 ಟನ್ ಐಎನ್‌ಎಸ್ ವಿಕ್ರಮಸಿಂಘೆ, ಮಿಗ್ – 29 ಕೆ ಫೈಟರ್ ಜೆಟ್‌ಗಳು, ಮತ್ತು ಯುಎಸ್‌ಎಸ್ 1 ಲಕ್ಷ ಟನ್ ಯುಎಸ್ಎಸ್ ನಿಮಿಟ್ಜ್ ವಿಮಾನವಾಹಕ ನೌಕೆ ಭಾಗವಹಿಸಲಿದೆ. ತರಬೇತಿ ಒಟ್ಟು 4 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ.

ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ ವಕ್ತಾರ ಕಮಾಂಡರ್ ವಿವೇಕ್ ಮದ್ವಾಲ್, “ಜಂಟಿ ಯುದ್ಧ ವ್ಯಾಯಾಮ ಐಎನ್ಎಸ್ ವಿಕ್ರಮಸಿಂಘೆ ಮತ್ತು ಯುಎಸ್ಎಸ್ ನಿಮಿಟ್ಜ್ ಹಡಗುಗಳನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಲಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, 4 ದೇಶಗಳ ನೌಕಾ ವಿಮಾನವಾಹಕ ನೌಕೆಗಳು, ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳು ಮತ್ತು ನೌಕಾ ವಿಮಾನಗಳು ಸಹ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಿವೆ.

ಭಾರತದ ಹಡಗುಗಳಾದ ಐಎನ್‌ಎಸ್ ಕೋಲ್ಕತಾ, ಐಎನ್‌ಎಸ್ ಚೆನ್ನೈ, ಐಎನ್‌ಎಸ್ ತಲ್ವಾರ್, ಐಎನ್‌ಎಸ್ ಕಂದೇರಿ, ಐಎನ್‌ಎಸ್ ದೀಪಕ್, ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪಿ -8 ಐ ನೌಕಾ ಕಣ್ಗಾವಲು ವಿಮಾನಗಳು ಈ ವ್ಯಾಯಾಮಕ್ಕೆ ಸೇರಲಿವೆ.Source link